+ Trả lời bài viết
Kết quả 1 tới 1 của 1
    Thành viên tích cực NGUYỄN BẢO's Avatar
    Địa điểm
    long hải
    Cám ơn !!!
    318

Mặc định Root - recovery - rom cho q-smart s22

Root S22 trích của doandat:
    Mình đã root thành công em S22 này ( Test tren winXP ). Anh em làm theo các bước sau là OK.
    1. cài driver : có nhiều cách. cách mình dùng driver của SuperOneClick ( download SuperOneClick theo link o trên hoac [APP]SuperOneClick v2.3.3 - Motorola Exploit Added! - xda-developers, giải nén SuperOneClick , trong thư mục vừa giải nén có 1 thư mục con tên Drivers).
    - Bật debug mode lên. cắm cáp vào máy tính, Win tìm thấy new device và hỏi driver thì chọn thư mục Driver trên nhé, Win XP máy sẽ nhận là Android Composite ADB Interface. Bác nào không biết cài driver trong winXP thì bó tay luôn.
    2. Down Root_with_Restore_by_Bin4ry_v10.7z theo link ở trên nhé. ( hoặc link xda-developers )
    giải nén ra.
    - Chạy file RunMe.bat.
    - chọn số 1 và bấm enter.
    - chờ 1 chút trên điện thoại sẽ hiện lên 1 màn hình hỏi bạn restore ( khôi phục ). bạn chọn restore ( khôi phục ).
    - chờ 1 chút điện thoại sẽ tự tắt nguồn. bạn bấm nút nguồn mở điên thoại.
    - sau khi điện thoại bật lên 1 chút sẽ tắt nguồn tiếp. bạn bấm nút nguồn mở điên thoại lần nữa.
    - vào Apps kiểm tra nếu có SuperSU là bạn đã root thành công.

- nếu bạn nào làm không duoc thì chuyển ngôn ngữ sang english làm lại thử nhé.
    - nếu làm bị lỗi nửa chừng thì Chạy file RunMe.bat chọn Unroot. restart lại điện thoại rồi root lại nhé. không duoc nua thi restart lại máy tinh luôn nhe.

Bác nào làm được like mình phát nhé.. hehe.

Mình đã backup được ROM rồi ,dùng SP_Flash_Tool để restore lại ROM nhé.
    Link down ROM ( 2 file ) , trong link down có hướng dẫn , driver đầy đủ.
    backup_v2_QSmart-S22.part1
    backup_v2_QSmart-S22.part2
    ngoài ra các AE có thể tham khảo thêm cách up ROM của S11 theo link sau [Q-mobile S11] Cài driver, root, UP ROM, quản lí bằng PCsync, thủ thuật, phần mềm, game.... cho s11 | Tinhte.vn

Để up ROM bằng SP flash tool, các bạn phải cài driver cho preloader trước nhé, cách cài như sau.
    rút cáp, tắt điện thoại, gắn cáp vào ( không bấm gì hết trên đt nhé) lúc này máy tính se nhận new device là preloader, bạn cài driver theo cho nó.
    Do laptop của mình cài nhiều driver cho android phone quá, mình không nhớ chính xác là driver của preloader là cái nào nưa, AE thử cái driver này nhé : mt65x3-usb-vcom-drivers ( giải nén ra, chay file installdriver.exe, rút cáp, tắt phone, sau đó cắm phone vào máy tính, win se tự cài driver )​
    Sửa lần cuối bởi doandat, 22/10/12
    Cài recovery:
    Sau khi post bài hướng dẫn root em Q-Smart S22 bên thread này: [Q-Smart S22] Hướng dẫn chi tiết cách root Q-Smart S22 | amtech.vn - Giải đáp thắc mắc về công nghệ , mình xin hướng dẫn anh em chi tiết cách cài Custom Recovery cho em nó để backup Rom gốc, cài Rom, ... Theo mình thì các bạn lúc mới mua máy về nên làm việc này đầu tiên, cài cái này vô rồi backup rom gốc lại (chưa root) để có gì restore còn đi bảo hành :icon_lol:.

Mình chỉ mới thử trên Q-Smart S22 thôi, anh em có điều kiện thì test thử trên em Tender, S18 hoặc Pad giúp mình nhé :icon_sweat:

Các bước tiến hành trên S22 như sau:

1. Tải các công cụ cần thiết về và giải nén ra (11 MB): ROM Tools S22
    hoặc link sau (của bạn Pnmr560): ROM Tools S22

2. Cài driver preloader trong “MT6577 USB VCOM drivers” (chạy file InstallDriver.exe). Khi xuất hiện thông báo màu đỏ, chọn “Install any way”. Xuất hiện thông báo successfully như dưới đây là oke:

3. Mở thư mục “SP Flash Tool v3.1222.00”, chạy “Flash_Tool.exe”

4. Dòng Scatter-loading File, bấm “Scatter-loading”, tìm đến file .txt như hình -> Open.

5. Bấm vào chữ RECOVERY, chọn file .img như trong hình -> Open.

6. Cắm điện thoại vô máy tính (lúc này điện thoại vẫn đang bật), nhấn Download (nút có hình mũi tên bẻ cong). Chọn “Yes” khi xuất hiện thông báo “Download Warning”.

7. Bây giờ tắt điện thoại đi, vẫn cắm cáp với máy tính nhé. Khi điện thoại tắt Windows sẽ tự động cài driver cho điện thoại, cài xong thì Flash Tool sẽ tự chạy tiếp. Khi xong sẽ xuất hiện thông báo với hình tròn màu xanh. Lúc này có thể rút cáp ngắt kết nối với máy tính. Custom Recovery đã được cài.

Để khởi động vào Custom Recovery nhấn tổ hợp Nguồn + Volume Up (Tăng âm lượng). Dùng phím tăng/giảm âm lượng để di chuyển lên/xuống, phím Back (Quay về) để trở về menu trước, phím “Tìm kiếm (hình kính lúp)” hoặc phím Nguồn để chọn.

Sau khi đã cài xong Custom Recovery, theo ý kiến của mình, ta nên tạo ngay một bản sao lưu hệ thống (backup), để phòng trường hợp máy bị trục trặc hoặc phát sinh lỗi trong quá trình sử dụng, cài đặt hoặc xóa phần mềm.

Dùng phím tăng/giảm âm lượng để vào menu Backup and Restore, chọn Choose backup format - tar. Quay về menu trước bằng phím Back, chọn Backup. Chờ cho máy tạo xong bản sao lưu, tùy vào lượng phần mềm và các thiết lập của bạn trong máy mà thời gian có thể từ 5 - 20 phút, dung lượng bản sao lưu có thể từ vài trăm MB đến 1, 2 GB.

Các bản sao lưu nằm trên thẻ nhớ: "sd-card\clockworkmod\backup\xxxxxxxx".

Khi máy gặp trục trặc, bạn khởi động vào Custom Recovery, chọn Restore.
    Lên ch-play cài rom manager nhé.
    tiếp tục:
    link folder rom mới: My Files
    giải nén ra được folder clockworkmod. chép vào thẻ nhớ. dùng rom manager restore lại. nhưng máy đã cài được cwm mới được nha.​
    còn nếu ai đi up rom ở TTBH về không cài được recovery thì tải cái này về rồi cài bình thường​
    NST
    cửa hàng điện thoại di động NGUYỄN BÀO
    DĐ_0908879339 yh-nguyenbao339

2. ( NGUYỄN BẢO ) đã được 3 thành viên cám ơn vì bài viết hữu ích!

tran hoi (30-03-2014), TwoRin (30-07-2014), vanthu_pc (03-07-2014)

+ Trả lời bài viết