+ Trả lời bài viết
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 10 của 13
    Thành viên chính thức huynhnguyen_mobiles's Avatar
    Cám ơn !!!
    12

Mặc định Đóng các con khiển nhỏ không cần đổ chân !

Đây là vấn đề không mới đối với các pro sửa điện thoại nhưng có thể là trở ngại đối với những người mới học nghề : Đó là đóng các con khiển nhỏ như thế nào ? Mình hy vọng bài này sẽ giúp các bạn còn yếu sẽ vững vàng hơn khi làm phần cứng !
    Mọi người cũng biết các con khiển phím,màn hình,sim...rất nhỏ , việc lấy chúng ra không dễ mà để đóng lại cho chuẩn lại càng khó ! Nhiều khi lay hoay mãi mà vẫn không đổ được chân của nó !
    Nguyên tắc đóng các con khiển nhỏ của mình là "không đổ chân" , nếu như bắt buộc mình phải thay các con khiển nhỏ thì việc đầu tiên là khò lấy con khiển củ ra , vệ sinh chân khiển trên board sạch sẽ ( tuyệt đối không để chân nào cao hơn các chân còn lại ) , các bạn có thể dùng mũi hàn kết hợp với khò để vệ sinh.
    Sau đó khò con khiển khác giống như vậy từ board khác ( khi khò lấy ra các bạn nhớ rung con khiển xem đã chảy chì chưa nha , như vậy mới không làm đứt mất chân chì ở trên con khiển mà mình muốn lấy !
    Cuối cùng đặt con khiển vào board mình cần đóng , khò đến chừng nào con khiển và chì ở trên board chảy ra các bạn dùng nhíp thẳng nhẹ nhàng gắp con khiển (nếu con khiển bằng thủy tinh thi coi chừng bị mẻ nha ) đè xuống và chà chà cho chì dư ở chân con khiển bị đẩy ra ngoài , dùng nhíp cố định con khiển cho đúng vị trí rồi lấy tay khò ra là được !
    Lưu ý các bạn là khi đè và chà con khiển các bạn nhớ điều chỉnh độ cao của tay khò , gió và nhiệt nha , để tránh nhiệt cao làm phù board !
    Cách đóng này mình thấy rất hiệu quả trên những con khiển nhỏ , các con khiển lớn như IC nguồn,CPU,flash thì phải đổ chân ! mình chưa đóng kiểu này trên các con khiển lớn !
    Mình đã đóng như thế không biết bao nhiêu con rồi , sài rất bảo đảm và không phải mất thời gian đổ chân !
    Đặc biệt khi lấy ra các bạn chú ý nghiêng board xem thử là chân con khiển có cao không nha , nếu chân con khiển nằm sát với board thì con khiển đã được đóng theo kiểu như trên rồi ! bạn không nên dùng khò để lấy nó ra vừa lâu vừa có thể gây phù board bất cứ lúc nào ! Để lấy ra các bạn cho một ít nhựa thông lên con khiển , dùng mỏ hàn có đầu mũi hàn lớn ( có thể dùng mũi hàn chà màn hình TQ mà làm ) chấm lên mũi hàn một cục chì to , rồi đặt lên con khiển một tí , nhẹ nhàng kéo mũi hàn ra , chân chì con khiển bị sức nóng tập trung của mũi hàn sẽ chảy ra , khi bạn kéo mũi hàn ra con khiển theo sức đè của mũi hàn mà ra theo !
    Khi kéo ra các bạn nhớ đè vừa phải mũi hàn lên con khiển và kéo ra từ từ nha (để tránh mất chân trên board )
    Đây là cách mình làm khi đóng các con khiển nhỏ , nếu có gì không đúng mong các bạn thông cảm ! Nếu bài viết này có ích các bạn nhớ thanks để mình có thêm động lực mà viết tiếp nha !

2. ( huynhnguyen_mobiles ) đã được 4 thành viên cám ơn vì bài viết hữu ích!

chungdung-886 (10-11-2010), Ghost_Mobile™ (11-11-2010), SyChien_Mobile (10-11-2010), triviet8xx (11-11-2010)

Thành viên tích cực TLmobi's Avatar
    Cám ơn !!!
    46

củng thường thôi.chứ có gì hay và mới mẻ đâu. nhưng củng ủng hộ cái,vì nhiệt tình.................

Cám ơn !!!
    12

mình cũng đâu có nói là mới đâu !
    ở đầu bài viết mình có nói mà !
    Ít ra nó cũng hữu ít với những bạn mới vào nghề !
    Nếu bạn đã pro thì mình đâu có dám múa rìu qua mắc thợ !
    Đối với Pro thì bình thường , còn đối với người không giỏi phần cứng thì cũng hữu ích chứ !

Thành viên danh dự SyChien_Mobile's Avatar
    Địa điểm
    ĐÔ LƯƠNG _ NGHỆ AN
    Cám ơn !!!
    268

kinh nghiệm rất hay mong bạn sẽ có nhiều kinh nghiệm hay chia sẻ cho anh em nữa .

Đừng Quên Nhấn Nút Thanks khi bài viết có ích cho bạn

Thành viên tích cực anhbo's Avatar
    Cám ơn !!!
    112

cũng dc nhưng mệt nhất là khách mang quay lại bảo hành vì chân ko dính chì va đập nhẹ là hở chân ah.tốt nhất chắc cú cứ làm chân đóng lại
    Mua Bán - Sửa Chữa - Unlock - Nạp Tiếng Việt Các Loại ĐTDĐ
    Hotline : 0938646888 - Zalo - Viber - Wechat - Facetime - Imessage

V.I.P ThanhHai_GSM's Avatar
    Cám ơn !!!
    439

rất mong bạn có nhiều đóng góp cùng forum
    tuy nhiên cái gì khó khăn thì nên tận dụng còn cái gì đơn giản không nên làm mọi việc trở nên phúc tạp
    tốt nhất các bạn nên gỡ ra vệ sinh sạch sẽ đổ chân đóng lại trường hợp not ok còn xác định đc phương án khác còn không lại phân vân do chân ic chưa tiếp xúc lại mất time làm lại

Cám ơn !!!
    12

thank các pro đã góp ý kiến ! Mình xin chân thành cám ơn !
    Làm cái nghề này rủi ro nghề nghiệp rất lớn ! Mà kỹ thuật thì học hoài không hết
    Từ khi mình đóng kiểu này chưa thấy khách đem lại do khiển bị hở chân , có lẽ là cũng có phần may mắn !
    Mong là mọi người sẽ luôn thành công với cách làm này ! Thanks

Thành viên mới kennytien89's Avatar
    Cám ơn !!!
    4

đây là kinh nghiệm xương máu đó các pác àh!cho nên chủ thớt mới post lên cho A&E nào chưa có kinh nghiệm trong việc đóng các IC nhỏ,...tôi nghĩ rằng rất (good)!!!còn ai biết rồi thì đừng suy nghĩ theo kiểu.............mình vào 4r là để chia sẽ kinh nghiệm mà,<lời thật lòng có gì sai mong BQT bỏ qua>
    Last edited by kennytien89; 11-11-2010 at 09:39.

V.I.P tlpmobile_tk's Avatar
    Địa điểm
    Krông Nô - Đăk Nông
    Cám ơn !!!
    286

kinh nghiệm cũng hay nhưng mình ít khi làm như vậy thường thì mất chút time tạo chân khiển đóng lịa cho chắc ăn không phải lo nghĩ khi đóng xong mà khiển không ăn chân.dù sao cũng ủng hộ tinh thần đã chia xẻ kinh nghiệm cùng anh em.chúc abnj ngày càng thành công hơn trong nghề

V.I.P Chaunv.Mobile's Avatar
    Địa điểm
    Tiền Giang
    Cám ơn !!!
    104

cũng rất hữu ít cho ae mới chứ, người ta có lòng mà. thank
    Học Học Nữa Học Mãi
    chaunv78@yahoo.com 0945.618.618

+ Trả lời bài viết
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối